Chào mừng bạn đến với Diễn đàn Vàng Sài Gòn.
ACFX ACFX
+ Trả Lời Ðề Tài
Hiện kết quả từ 1 tới 3 của 3

Thanks
    0

Mặc định ZUKO’s Trading Journal: Nhật ký giao dịch của một nhà đầu cơ

Hello anh em! Mình open topic này để ghi lại những giao dịch của mình trong năm 2019.

Mình tạo topic này đơn giản là để improve trading skill và avoid mistakes trong tương lai.

Với mình thì trading là business thực sự (hiện tại mình ko biết làm gì khác ngoài nó). Và khi đã nói đến business thì mình nghĩ không thể bỏ qua khâu tracking được (that’s why this topic is created).

Mặc dù trên diễn đàn đã có nhiều topic như thế này nhưng theo mình quan sát thấy đa số chỉ là “share kèo” (có entry không thấy exit) hoặc “show the money”.

Trading journal của mình sẽ không giống với những topic trước đây. Cụ thể: nó bao sẽ gồm điểm khởi đầu và kết thúc của một giao dịch.

1. Mỗi khi bắt đầu một giao dịch mình sẽ screenshot lại thời điểm vào lệnh và lý do mình entry.

2. Khi kết thúc giao dịch mình cũng sẽ screenshot lại kết quả của nó (hit stop loss, take profit in pips, hay lessons từ cú trade đó).

3. Kết thúc topic này mình sẽ share info trading account của mình để bạn thấy đó là những trade mình dùng cho tài khoản real.

Mình thiên về follow trend và trade dài hạn nên tùy market conditions mà một giao dịch của mình sẽ có thể bao gồm nhiều lệnh liên tiếp (mình chỉ exit khi có signal cho thấy trend đã hết hoặc đạt target mình đặt ra - hoặc là hit stop loss).

Về system giao dịch thì mình tập trung vào 2 yếu tố chính.

1. Quản lý vốn (77%): mình chỉ risk tối đa 1,5% vốn cho mỗi giao dịch (một giao dịch mình có thể open multiple positions tùy theo đó là intraday hay swing trade).

2. Chiến lược (23%): mình sử dụng Price Action at Support and Resistance. Bạn có thể xem video này để biết qua nó là gì (video dài 4 phút 12 giây bằng tiếng Anh).

Again, mình viết nhật ký giao dịch is to avoid making the same mistakes in the future. Bởi vì trading là việc mình sẽ làm to the rest of my adult life nên trading journal là phần không thể thiếu.

Lưu ý: Đối với những bạn đang “đi tìm chiến lược giao dịch” thì nên tham khảo các topic khác trên diễn đàn về chủ đề này. Topic này mình không nói sâu về chiến lược trade…. TUY NHIÊN…

Mình sẽ đính kèm bên dưới ebook hướng dẫn chi tiết về cách trade với price action at support and resistance.

Bạn có thể tải về nghiên cứu ứng dụng thử, đừng hỏi mình bất kỳ câu hỏi nào về nó là được (chiến lược trade của mình là sự pha trộn của đông tây nam bắc, mình chỉ dung 1 phần rất nhỏ trong ebook trên thôi).

Link tải ebook, bạn bấm vào đây để tải về!

Đối với những bạn follow topic của mình từ đầu tới cuối, thì mình sẽ lựa chọn ngẫu nhiên 5-7 bạn để tặng 1 ebook khác về price action.

Ebook này mình mất $399 để mua và bạn sẽ không tìm thấy được ở đâu (trừ nơi bán nó). Đây coi như là quà tặng mình dành cho những ai kiên nhẫn theo dõi journal của mình trong 1 năm trời.

Hãy nhớ: Dù bạn có tìm được 1 chiến lược tốt đến đâu đi chăng nữa thì nó cũng chẳng có nghĩa lý gì hết. Theo mình chiến lược nó chỉ giúp bạn có thêm 10% khả năng thành công thôi. 90% còn lại nó nằm ở mức độ luyện tập của bạn nghiêm túc như thế nào, tâm lý bạn ra sao và kỹ năng quản lý vốn của bạn tốt đến đâu.

Giống như học võ hay đánh đàn thổi sáo vậy. Có bí kíp trong tay không có nghĩa là bạn sẽ luyện được nó (chưa nói đến chuyện thành thạo, thi triển được kỹ năng). Bí kíp càng cao thâm thì càng khó luyện. System giao dịch cũng thế.

Cảnh báo: Những trade mình đăng trên topic này bạn chỉ nên xem nó là nguồn tham khảo, đừng coi đó là “kèo để trade”.

Bạn không biết mình là ai, kỹ năng giao dịch của mình đến đâu cho nên đừng nhắm mắt làm liều.

Chính mình cũng không biết (và dám chắc) giao dịch của mình sẽ win hay loss, đó là lý do mình focus heavily vào money management. Strategy chỉ giúp mình biết nên làm gì thôi (buy, sell, or stay out).

Ok, phần thủ tục chào hỏi giới thiệu đã xong, bây giờ sẽ là những giao dịch đầu tiên của mình trong năm...
    thay đổi nội dung bởi: zuko, 04-01-2019 lúc 20:04

2. The Following 2 Users Say Thank You to zuko For This Useful Post:

lehiep_vp (08-01-2019), tungvpv (05-01-2019)

Thanks
    0

Mặc định Ðề: ZUKO’s Trading Journal: Nhật ký giao dịch của một nhà đầu cơ

#TRADE 001: LONG CAD/CHF (03/1/2019)

Daily có Doji Insidebar + Engulfing Bar, tín hiệu tăng giá.

H4 có mô hình vai đầu vai ngược, tín hiệu tăng giá.

H1 có đỉnh cao, đáy thấp được tạo thành. Tín hiệu tăng giá.
    thay đổi nội dung bởi: zuko, 04-01-2019 lúc 20:12

Thanks
    0

Mặc định Ðề: ZUKO’s Trading Journal: Nhật ký giao dịch của một nhà đầu cơ

#TRADE 01: LONG CAD/CHF (UPDATE #1)

M15 chart có mô hình vai đầu vai ngược - tăng giá. Nếu nó break được đỉnh gần nhất thì giá sẽ có khả năng đi lên mạnh trong phiên Mỹ.

Ngược lại nếu nó break trendline tạm thời giá có thể retest vùng dưới. Chờ mua ở higher lows để có Risk/Reward tốt hơn nếu điều đó xảy ra!

=> Move stop loss to break even. Now the trade is risk free.

Members who have read this thread : 6

Actions :  (View-Readers)

1. ge2tokid
  2. lehiep_vp
  3. luomtien
  4. Moderator
  5. tungvpv
  6. zuko