Mùa lễ đang diễn ra sôi nổi và chỉ còn vài ngày nữa là đến hết năm 2018, đã đến lúc các nhà đầu tư forex tổng kết lại cuối năm.

Vì vậy, làm thế nào để bạn kết thúc năm giao dịch của mình và để bạn có thể sẵn để bắt đầu giao dịch lại khi kỳ nghỉ kết thúc? Dưới đây là bốn bước đơn giản:

1. Giảm thiểu rủi ro khi kết thúc năm đầu tư forex

Tốt hơn bạn nên đóng tất cả các lệnh giao dịch forex của bạn. Các loại tiền tệ chính không có sẽ không có bất kỳ chuyển động đáng kể nào trong tuần nghỉ lễ và một vài lợi nhuận không đáng để bạn phải kiểm tra chuyển động giá trong khi bạn cần chia sẻ những quà tặng với bạn bè hoặc hoặc có những chuyến đi chơi.

Tất nhiên, nếu bạn thích xem phim "Ở nhà một mình" hơn là đóng các giao dịch dài hạn của bạn, thì ít nhất bạn cần điều chỉnh mức dừng lỗ của mình để giảm thiểu rủi ro.

2. Xem xét và đánh giá về số liệu giao dịch của bạn.

Bạn có thể đã kết thúc một năm thắng lợi trong đầu tư forex không có nghĩa là bạn sẽ tiếp tục có lợi nhuận trong năm tới. Để tiếp tục bạn phải xem lại nhật ký giao dịch của mình.

Với nhật ký của bạn, bạn có thể xác định liệu các chiến lược giao dịch forex mà bạn sử dụng có đúng hay không, những quy trình nào có thể được cải thiện và nếu có bất kỳ vấn đề tâm lý nào khiến bạn không thực hiện đúng chiến lược của mình thì bạn cần điều chỉnh cho phù hợp.

Bạn cũng nên tóm tắt về sàn giao dịch forex của bạn và bắt đầu tổng hợp các số liệu thống kê về nhật ký giao dịch cơ bản.

Với thông tin cơ bản nhất này, bạn có thể tính toán được số liệu hữu ích (ví dụ: rủi ro/lợi nhuận, drawdown, thắng/thua lớn nhất, v.v.)

3. Thực hiện mục tiêu đầu tư forex cho năm tới

Bây giờ bạn đã biết về điểm mạnh và điểm yếu của mình, hãy bắt đầu liệt kê các mục tiêu và kỳ vọng của bạn trong năm tới một cách đơn giản và thực tế, đặc biệt là nếu bạn là một nhà đầu tư mới.

Tập trung vào kế hoạch chứ đừng quá tập trung vào lợi nhuận bởi vì nếu bạn có thể kiểm soát những gì thị trường mang lại cho bạn, bạn chắc chắn có thể kiểm soát cách bạn quản lý những gì nó mang lại để giữ hạn chế rủi ro và tối đa hóa lợi nhuận.

4. Tận hưởng kỳ nghỉ của bạn!

Nghỉ ngơi vẫn là một trong những cách hiệu quả hơn để giảm căng thẳng khi đầu tư forex.

Trừ khi bạn PHẢI giao dịch vào những ngày cuối năm, bạn nên tận dụng thời gian này để nghỉ ngơi và thư giản. Đừng lo lắng, bạn sẽ có nhiều cơ hội để thực hiện mục tiêu trong năm tới!

Hy vọng bốn bước này sẽ giúp bạn kết thúc một năm đầu tư forex của mình. Chúc bạn Giáng sinh và Năm mới an lành, vui vẻ, hạnh phúc bên người thân, gia đình và bạn bè.

ATFX Việt Nam