Chào mừng bạn đến với Diễn đàn Vàng Sài Gòn.
ACFX ACFX ACFX
+ Trả Lời Ðề Tài
Hiện kết quả từ 1 tới 5 của 5

Thanks
    347

Mặc định Ngàn lẻ một chuyện TRADING

Chào các bạn diễn đàn VSG
    Hôm nay mình mở 1 topic, muốn vừa kể, vừa lưu lại một số câu chuyện ngắn, ngắn thôi. Nội dung là về các lần trade của mình và những kĩ niệm đáng nhớ, đáng quên, đáng giá và vô giá trong qúa trình trade real của mình. Quả thực TRADING dễ thì rất dễ, mà khó thì rất khó, và cái gì cũng có cái tương đối của nó.
    TOPIC chỉ mang tính kể lể, rút kinh nghiệm và tiếp thu học hỏi, nên mong các ACE nhẹ tay nhé, tất cả chỉ là trải nghiệm và quan điểm cá nhân.
    BTW, bác nào chỉ em cách Uplaod ảnh với, lâu ngày không Up em quên rồi :(
    thay đổi nội dung bởi: quocquang, 24-11-2018 lúc 10:26

Thanks
    347

Mặc định Ðề: Ngàn lẻ một chuyện TRADING

Câu chuyện #1:
    Lần trade widespread và stoploss đáng buồn!
    Tháng vừa rồi mình có 1 ca trade với cặp NOK (Norway) Norwegian Wood. Mình thích cặp NOK này lâu rồi, nói là thích thôi chứ chẳng tìm hiểu nó là cái quái gì, thậm chí spread 222 điểm mà chẳng thèm quan tâm!
    Trade này kéo dài 25 ngày chờ đợi từ 17/10 đến 12/11, với volume nhỏ nhất có thể và hit STOPLOSS theo…kế hoạch.Ý tưởng trade cũng điên rồ và hoang đường không tưởng- hy vọng breakeven, trong khi có một engulfing bar gì gì đó ở daily thì mình đi SELL và kết quả là - 0,32235 điểm.
    Sau đó là giá lên như tên lửa với UPTREND, 25 ngày chờ đợi để được…hit stoploss.

Thanks
    347

Câu chuyện #2
    Câu chuyện về sự lựa chọn bên Bán/Mua
    AUD/JPY daily ngày 9/11 có 1 cây Bearish engulf to đùng. Mình vào sell vào ngày 14/11 tức là sau đó 3 ngày, tính ăn theo cú hồi mã thương, và đúng là đến 20/11 nó xuống sâu, tất nhiên chưa chạm TP.
    Mình TP 2/3 volume, 1/3 còn lại chơi trailing stop tại điểm vào. Đây là 1 sự tham lam và sợ hãi, đã không TP đúng kế hoạch, nên chốt lời sớm và dời SL.
    Đến ngày hôm sau, WTF, giá đi lên mọi người ạ, lại có suy nghĩ là mình đã may mắn và TP kịp thời. Mình lại nảy sinh ý định vào BUY, vì cây đảo chiều quá đẹp..
    WTF, ban đầu là Sell, giờ lại BUY ư?
    Sau giây phút đắn đo, mình dừng lại.
    Đến ngày hôm nay 23/11 cặp AUD/JPY lại down sâu……

Thanks
    347

Câu chuyện #3
    Câu chuyện có liên quan đến tầm nhìn….
    Tối qua thứ 6 nhỉ mọi người….mở chart ra H4 cặp EURCAD là 1 pinbar UP to đùng đùng quá đẹp, trend có vẻ hơi UP. Mình định vào, tuy nhiên do % risk quá cao nên mình thôi. Mở chart với timeframe cao hơn…thấy cây pinbar nằm giữa hỗ trợ và kháng cự daily. Chà…..
    Sáng nay, thấy có 1 cây DOWN lấp cả pinbar hôm qua, kiểu này SL rộng cỡ nào cũng chết….
    RẤT MAY!
    Mở Chart ra nhìn TF nhỏ, nhắm mắt nhắm mũi trade là tự tay bóp d...mình !
    thay đổi nội dung bởi: quocquang, 24-11-2018 lúc 11:04

Thanks
    347

Mọi chuyện rồi cũng sẽ qua đi và rơi vào quên lãng, chỉ còn chưa thành công, đã thành công, sắp thành công và đang thành công là tồn tại...

Members who have read this thread : 5

Actions :  (View-Readers)

1. Cat Lo Som
  2. newfx
  3. quocquang
  4. sonpa
  5. TraderKNJ