Căng thẳng trong giao dịch forex có thể khiến bạn mắc sai lầm nếu bạn không cẩn thận, vì vậy điều quan trọng là bạn phải biết cách xử lý nó.

Sau đây là 3 bước để giúp bạn xử lý căng thẳng khi giao dịch forex:

1. Chấp nhận nó

Chấp nhận căng thẳng là bước đầu tiên để vượt qua nó. Bạn phải công khai thừa nhận với chính mình rằng bạn đang cảm thấy bị đe dọa, lo lắng hoặc bị choáng ngợp.

Sau khi thừa nhận cảm xúc của bạn, hãy quan sát cách bạn phản ứng với căng thẳng. Sự căng thẳng có khiến bạn hoảng sợ hay không? Nó có dẫn bạn đến các quyết định giao dịch forex bốc đồng không? Bạn có bị đổ mồ hôi không?

Hãy lưu ý những cảm xúc, suy nghĩ và hành động của bản thân và viết chúng vào trong nhật ký giao dịch forex của bạn để bạn có thể xem xét chúng trong tương lai.

2. Bình tĩnh lại

Bạn đã bao giờ thực hiện một quyết định giao dịch forex từ hoảng loạn tuyệt đối chưa? Nếu có, thì bạn chắc chắn sẽ đồng ý với tôi về việc căng thẳng có thể dẫn đến các quyết định giao dịch tồi tệ.

Khi tâm trí của bạn tràn ngập quá nhiều cảm xúc, bạn có thể gặp khó khăn trong việc xóa bỏ suy nghĩ và tập trung vào các yếu tố có liên quan đến giao dịch.

Nếu bạn thấy mình trong tình huống này, hãy hít thở thật sâu, đóng chart, rời khỏi máy tính một lúc.

Sử dụng thời gian này để thu thập những suy nghĩ của bạn.

Bạn cũng có thể nghe nhạc cổ điển để giúp bạn thiền định và suy nghĩ rõ ràng hơn.

3. Xác định nguồn gốc của sự căng thẳng

Điều gì khiến bạn cảm thấy căng thẳng? Bạn càng sớm xác định được nguồn gốc của sự căng thẳng thì bạn càng sớm giải quyết hoặc loại bỏ được nó.

Bằng cách xác định nguồn gốc của sự căng thẳng, bạn có thể xác định xem sự lo lắng của bạn có căn cứ hay không. Bạn hãy tự hỏi mình các câu hỏi sau:

- Điều kiện thị trường forex thay đổi có làm mất ý tưởng giao dịch của tôi?
- Rủi ro có tăng lên?
- Với tình hình hiện tại, tôi có nên cảm thấy căng thẳng không?

Đôi khim nó chỉ là một đánh giá khách quan về tình hình để làm rõ tâm trí của bạn và để đưa mọi thứ trở về điểm thích hợp.

Trong một số trường hợp, xác định nguyên nhân gây căng thẳng cũng có thể giúp bạn tránh được nó trong tương lai. Ví dụ: nếu bạn cảm thấy rằng bạn thường vượt qua nỗi sợ và có xu hướng đưa ra các quyết định giao dịch bốc đồng khi có tin tức, bạn có thể xem xét việc đóng giao dịch trước các sự kiện lớn trong tương lai.

Căng thẳng là một phần trong quá trình giao dịch ngoại hối, vì thua lỗ luôn rình rập chúng ta.

Điều quan trọng là bạn có thể phản ứng với sự căng thẳng theo cách thích hợp, đó thực sự là cách duy nhất để bạn có thể kiểm soát. Căng thằng có thể dẫn để kết quả tốt hay xấu thì tùy thuộc vào cách bạn phản ứng với nó.

Căng thẳng có thể là tiêu cực cho việc giao dịch nếu bạn cho phép nó đánh lừa phán đoán của mình. Mặt khác, nó có thể là tích cực khi bạn sử dụng nó để trở nên tỉnh táo hơn và tập trung vào những thử thách ở phía trước.

Không cho phép bản thân thành nạn nhân của căng thẳng khi giao dịch forex.

Những mẹo mà tôi đã viết ở trên có thể giúp bạn chống lại căng thẳng, kiểm soát cảm xúc và tập trung vào việc giao dịch forex tốt hơn.