Chào mừng bạn đến với Diễn đàn Vàng Sài Gòn.
Vietnam Trading Challenge
+ Trả Lời Ðề Tài
Hiện kết quả từ 1 tới 11 của 11

Thanks
    107

Mặc định Vì sao phải đổi tiền? Rủi ro ra sao?

Các bác học cao có thể cho em biết một quốc gia đổi tiền với mục đích là gì? Và hệ lụy của nó ra sao.
    Theo em tiền nó vẫn là tiền, mặc dầu hình thức có khác nhau thì đổi có tác dụng nhỉ?

Thanks
    9,839

Mặc định Ðề: Vì sao phải đổi tiền? Rủi ro ra sao?

Trích Nguyên văn bởi Nakata Xem bài viết
    Các bác học cao có thể cho em biết một quốc gia đổi tiền với mục đích là gì? Và hệ lụy của nó ra sao.
    Theo em tiền nó vẫn là tiền, mặc dầu hình thức có khác nhau thì đổi có tác dụng nhỉ?
    Hoạt động đổi (hình thức thể hiện) của tiền tệ một cách thuần túy thì chẳng có vấn đề gì cả, nếu việc định giá tiền tệ tiến hành một cách chính xác và khách quan, ví dụ hoạt động đổi tiền của các nước thành viên khi gia nhập EU (đổi đồng bản tệ lấy EUR)

Nhưng ở nhiều quốc gia, giai cấp thống trị thường tiến hành đổi tiền + định giá lại tiền tệ (một cách bất lợi) cho những người đang nắm giữ đồng tiền (cũ)
    Nói định giá lại tiền tệ (một cách bất lợi) thực ra là một cụm từ "hoa mỹ", về thực chất đó là sự cưỡng đoạt giá trị tiền tệ (một cách tinh vi)

3. The Following 5 Users Say Thank You to fxhai For This Useful Post:

Adamo (18-04-2013), caonguyen91 (19-04-2013), johnpham (20-04-2013), Nakata (18-04-2013), tradedaily (18-04-2013)

Thanks
    107

Trích Nguyên văn bởi fxhai Xem bài viết
    Hoạt động đổi (hình thức thể hiện) của tiền tệ một cách thuần túy thì chẳng có vấn đề gì cả, nếu việc định giá tiền tệ tiến hành một cách chính xác và khách quan, ví dụ hoạt động đổi tiền của các nước thành viên khi gia nhập EU (đổi đồng bản tệ lấy EUR)

Nhưng ở nhiều quốc gia, giai cấp thống trị thường tiến hành đổi tiền + định giá lại tiền tệ (một cách bất lợi) cho những người đang nắm giữ đồng tiền (cũ)
    Nói định giá lại tiền tệ (một cách bất lợi) thực ra là một cụm từ "hoa mỹ", về thực chất đó là sự cưỡng đoạt giá trị tiền tệ (một cách tinh vi)
    Ví dụ ngân hàng nhiều nợ xấu, nhà nước nợ công nhiều thì đổi tiền có giảm được không bác fxhai?

Thanks
    10

ngứa mỏ chút coi.
    ko cần hiểu nhiều đâu bạn,chỉ đơn giản là mái thằng bảo kê bảo gồm tư bản và xh,mái tụi nó như những đứa con nít chơi trò"ô ăn quan",...rãi những cục đá đi vòng vòng,nhưng trò chơi lớn thì bạn biết đá là cái gì rồi,chỉ về mặt ý niệm thoai mà,....nhưng sao những vụ chia lại đá thì hỏng có gì sãi ra gọi là to lớn,...chỉ có bọn dân đen bị kéo nhà,kéo đất,nai lưng đóng thuế ,...ai làm cho bảo kê thì hải hưởng thụ thôi,....đời ko có gì đáng lo,....
    Kẻ mạnh không phải lúc nào cũng chiến thắng Kẻ chiến thắng mới là kẻ mạnh

Thanks
    7

Trích Nguyên văn bởi wmlfs11 Xem bài viết
    ngứa mỏ chút coi.
    ko cần hiểu nhiều đâu bạn,chỉ đơn giản là mái thằng bảo kê bảo gồm tư bản và xh,mái tụi nó như những đứa con nít chơi trò"ô ăn quan",...rãi những cục đá đi vòng vòng,nhưng trò chơi lớn thì bạn biết đá là cái gì rồi,chỉ về mặt ý niệm thoai mà,....nhưng sao những vụ chia lại đá thì hỏng có gì sãi ra gọi là to lớn,...chỉ có bọn dân đen bị kéo nhà,kéo đất,nai lưng đóng thuế ,...ai làm cho bảo kê thì hải hưởng thụ thôi,....đời ko có gì đáng lo,....
    Hành văn mà toàn sai chính tả thì bạn đã ko tôn trọng người đọc, đã ko tôn trọng người đọc thì chả ai rảnh ngồi đọc bài của bạn đâu

Thanks
    10

Trích Nguyên văn bởi Loadedgun Xem bài viết
    Hành văn mà toàn sai chính tả thì bạn đã ko tôn trọng người đọc, đã ko tôn trọng người đọc thì chả ai rảnh ngồi đọc bài của bạn đâu
    ngôn ngữ chỉ là vài ba kí tự,khiến hằn theo 1 logic lãng xẹc,....sao mền ghét mái thằng nài ghê,...
    thể hiện cái tôi chút cho thoải mái,viết vài dòng là ngon rồi,nhồi nhét cho ai được thì nhét hê hê,chỉ tại cái tôi,...

Thanks
    1,529

thực ra em nghĩ việc đổi tiền của 1 quốc gia thường xảy ra khi có những biến cố lớn xuất hiện! thực chất khi kinh tế,chính trị ổn định thì ai cũng muốn an cư lạc nghiệp! nay tình hình khó khăn có nhiều ý kiến lại đang đồng tình với quan điểm " đổi tên abcxyz gì đấy...mà kéo theo có thể là đổi mới thêm tiền, Sách ,vở, con dấu.v.v.v".
    [COLOR=red]ĂN ÍT NO LÂU, ĂN NHIỀU CHÓNG ĐÓI[/COLOR]

Thanks
    1,525

Trích Nguyên văn bởi Nakata Xem bài viết
    simple : nó đưa bạn từ giá trị này qua giá trị khác

Thanks
    7

Trích Nguyên văn bởi wmlfs11 Xem bài viết
    ngôn ngữ chỉ là vài ba kí tự,khiến hằn theo 1 logic lãng xẹc,....sao mền ghét mái thằng nài ghê,...
    thể hiện cái tôi chút cho thoải mái,viết vài dòng là ngon rồi,nhồi nhét cho ai được thì nhét hê hê,chỉ tại cái tôi,...
    Thật sự bố mẹ bạn ko dạy bạn cách hành văn ntn sao? Bi kịch...
    Thg cha này mà cho đi kí hợp đồng chắc cty phá sản .
    Tiếng mẹ đẻ nói còn ko xong thì xài TA(còn gọi làg English) cho nó lành

Thanks
    1,774

Mục đích có rất nhiều, chưa hẳn là đổi tiền là sẽ cưỡng đoạt đâu à, thậm chí là còn cho không biếu thêm nữa chứ.

Ví dụ đơn giản nhất nhé :

Lúc tớ ở Đức năm 1990, tớ được đổi tiền đồng Mác của Đông Đức sang đồng Mác của Tây Đức, với hệ số qui đổi là 1 ăn 1, với hệ số qui đổi này là cực kỳ lợi cho Đông Đức nhé, vì trước đó tớ phải qui đổi ngoài chợ đen với giá trị khoảng 10 đồng Ôt-Sờ_Mác = 1 đồng Đê-Mác của Tây Đức đó ...

Tớ cũng nhớ đại khái năm đó Tây Đức đã bỏ ra một số tiền khổng lồ hàng trăm tỷ Mác để vực dậy cho nền kinh tế của Đông Đức đó.

Việc đổi tiền này, rõ ràng là không có lợi cho Tây Đức, nhưng vì sự thống nhất của Đức nên họ cho rằng vẫn quá lợi.

Và bây giờ thì các bạn thấy đó, kinh tế của Đức là chủ chốt cho cả khối EU đó.

Một thời lang thang ở Đức, nhớ quá ... kỷ niệm đã trôi qua hơn 23 năm rồi, những người bạn ngày đó có còn nhớ tới tôi không. Lúc lang thang ấy tóc còn xanh, giờ thì tóc đã điểm những sợi bạc cả rồi.
    thay đổi nội dung bởi: Allo, 19-04-2013 lúc 09:04

12. The Following 3 Users Say Thank You to Allo For This Useful Post:

happiness (19-04-2013), johnpham (20-04-2013), PQH_invest (26-04-2013)

Thanks
    10

hu hu....có lẽ vậy,chắc mình phải đi đổi quốc tịch,...buồn quá,....

Members who have read this thread : 1

Actions :  (View-Readers)

1. Sáng