Chào mừng bạn đến với Diễn đàn Vàng Sài Gòn.
+ Trả Lời Ðề Tài
Hiện kết quả từ 1 tới 18 của 18

Thanks
    221

Mặc định FA là gì? Quan trọng thế nào?

Khi mới vào market (CK hay forex,..) chúng ta đều được xỏ mũi dắt đi bằng các kiến thức về PTKT và càng lúc chúng ta càng lao đầu vào nghiên cứu hết chiêu thức này đến chiêu thức khác, từ indicator, fibo cho đến ichimoku, elliott waves với mong muốn tìm ra được khi nào và hướng market nó chạy.

Khi đi bắt cá, ai cũng nghĩ cần có tàu thuyền xịn, lưới và lưỡi câu ngon thì mới bắt được nhiều cá. Tuy nhiên nếu phát hiện được 1 cái ao đầy cá thì chỉ cần 1 tấm lưới rách cũng đủ no nê, thỏa mãn. Đây là kim chỉ nam của dân marketing.

Market cũng thế. Tại sao indicator lúc đúng lúc sai. Lúc market chạy hay có trend thì indicator nào cũng sài dc. Còn khi nó ngủ gật thì cái nào cũng sai.
    Tôi ko chuyên về indicator,.. mà chỉ thích elliott waves. Theo tôi thì tại sao lại có complex correction, a-b-c rồi x-a-b-c kéo dài lòng thòng. Đó chẳng qua là cách người ta mô tả market đang ngủ gật.

Các trường phái TA chỉ có thể đoán trc 1 khoảng giá mà market sẽ bắt đầu vận động hay nói cách khác là HOW MARKET MOVES. Còn khi nào là WHEN thì TA bó tay. Chỉ có thuyết Gann và Fibo Times là còn hướng đến nhưng tôi cũng chưa thấm dc nên ko biết nó hiệu quả thế nào.

Vậy làm sao đề biết WHEN MARKET MOVES.
    Theo tôi MARKET MOVES là do NEWS. Có 3 loại news.
    -Inflation
    -Economy
    -Infrastructure
    -Others

Mỗi loại tin sẽ có ảnh hưởng nhất định (dao động giá và thời gian) đến price
    Market đâu tự nhiên có trend. Trend là do 1 đám đông hò nhau chạy về 1 phía. Đám đông đó đâu tự nhiên mà cùng suy nghĩ với nhau. Khả năng rất cao là do đám đông đó nghe dc news gì đó và rồi có cùng suy nghĩ như nhau.

Kết luận: NEWS chính là timming indicator tốt nhất cho market.
    Khi có news thì PTKT mới có ép phê.
    Nếu có am hiểu về news thì có lẽ chỉ cần kiến thức về candlestick là đủ rồi.
    Lưu ý: với mỗi cặp tiền, ko phải news nào cũng có ảnh hưởng. Mỗi cặp tiền có đặc tính riêng về news mà trader cần tập trung quan sát và tìm hiểu.

Giới thiệu bà con cuốn sách về news trading của Henry Liu.
    http://www.mediafire.com/view/?u25l29dsau52j4r

Trên VSG này có bác Jonathan (YM wonbisisen)
    http://vangsaigon.com/forum/showthre...B-cua-Jonathan

Bác ấy là chuyên gia về news (LIVE luôn nhé). Bác ấy sử dụng dịch vụ cung cấp tin trả tiền nên có thông rất nhanh và chính xác.

Thiết nghĩ bà con cũng nên dành ra vài tháng nghiên cứu news xem HOW MARKET MOVES thế nào. Ko biết cái này nhiều ngồi chờ dài cổ ra mà nó ko chạy, quên cái là nó phi cái ầm từ lúc nào ko biết.

2. The Following 3 Users Say Thank You to littleminer For This Useful Post:

fxhai (06-07-2012), hai nam (06-07-2012), Jonathan (06-07-2012)

Thanks
    193

Mặc định Ðề: FA là gì? Quan trọng thế nào?

Nguyên văn của littleminer: "Khi có news thì PTKT mới có ép phê."
    ----------
    Really? )

Thanks
    239

Trích Nguyên văn bởi Hiệp Fx Xem bài viết
    Nguyên văn của littleminer: "Khi có news thì PTKT mới có ép phê."
    ----------
    Really? )
    Really?
    Nếu tiền là cái bạn chăm chú quan tâm sợ mất nhất thì sớm muộn những thứ quan trọng hơn với bạn cũng sẽ ra đi.
    www.tintucdautu.com

Thanks
    221

nói lại cho rõ tí kẻo bị ném đá.
    Khi market sôi động thị PTKT mới ép phê. Market sôi động khi nào:
    -Có giờ: VD đầu fiên Tokyo với cặp GJ, đầu fiên Âu,...
    -News

Ko có 2 yếu tố trên market vẫn có thể chạy nhưng ta ko chủ động dc. News sẽ làm vũ khí của ta thêm lợi hại.
    Bác nào ném đá thì open mind tí. Trên market có cái j hoàn toàn đúng hay sai đâu.

6. The Following User Says Thank You to littleminer For This Useful Post:

fxhai (06-07-2012)

Thanks
    9,837

Không biết bác Littleminer có nhầm không ? (hoặc bài viết về Fundamental Analysis của bác chưa kết thúc ?)

News là một trong nhiều đối tượng nghiên cứu của FA.
    Giống như chart là một trong nhiều đối tượng nghiên cứu của TA.

Đọc toàn bộ bài viết của bác em chưa thấy FA quan trọng ở chỗ nào cả ?
    Chỉ thấy nói News là rất quan trọng.

Thanks
    239

Trích Nguyên văn bởi fxhai Xem bài viết
    Không biết bác Littleminer có nhầm không ? (hoặc bài viết về Fundamental Analysis của bác chưa kết thúc ?)

News là một trong nhiều đối tượng nghiên cứu của FA.
    Giống như chart là một trong nhiều đối tượng nghiên cứu của TA.

Đọc toàn bộ bài viết của bác em chưa thấy FA quan trọng ở chỗ nào cả ?
    Chỉ thấy nói News là rất quan trọng.
    News là yếu tố đầu vào cho FA, mục tiêu của FA là tìm ra trend cho thị trường (không phải là mục tiêu tìm ra điểm cản để vào lệnh)
    Yếu tố đầu vào càng phong phú, đầy đủ và kịp thời thì chúng ta càng có sự lựa chọn tốt, và nếu như bạn có một phương pháp chế biến phù hợp (hoặc một công thức hợp lý), đầu ra sẽ ngon.

Ngược lại FA mà thiếu các yếu tố đầu vào thì FA cùn.

Bất cứ ai cũng có thể chứng minh được trend thị trường do tình hình kinh tế, chính trị quyết định (dĩ nhiên phải phân tích FA mới biết được).

Có ai chứng minh market sẽ chạy theo PTKT không?

Như vậy lao vào market nên cần gì?
    Nếu tiền là cái bạn chăm chú quan tâm sợ mất nhất thì sớm muộn những thứ quan trọng hơn với bạn cũng sẽ ra đi.
    www.tintucdautu.com

Thanks
    9,837

@ Bác Jonathan

Em đọc tiêu đề bài viết, thấy nói về FA nên vào xem.
    Nhưng vào tới nơi thì chỉ thấy nói về News.

Giống như nghe quảng cáo về về Motorshow
    Tưởng là được nghe về những tính năng mới và hiện đại của động cơ.
    Nhưng hóa ra là nghe giới thiệu về tầm quan trọng của .... xăng

Thanks
    239

@ Bác Jonathan

Em đọc tiêu đề bài viết, thấy nói về FA nên vào xem.
    Nhưng vào tới nơi thì chỉ thấy nói về News.

Giống như nghe quảng cáo về về Motorshow
    Tưởng là được nghe về những tính năng mới và hiện đại của động cơ.
    Nhưng hóa ra là nghe giới thiệu về tầm quan trọng của .... xăng
    Ho ho

Muốn đi đến thành công:
    1. Xăng tốt - điều kiện cần
    2. Xe tốt - điều kiện đủ

Tiêu đề nên là "PTKT hay PTCB - cái nào quan trọng hơn?"

Cám ơn bác Little miner đã nhắc đến mình.

Mình có theo dõi nhiều bạn, họ nhận được tin rất nhiều, đầy đủ có sàn lọc, tin quan trọng và không quan trọng nhưng quả thật có nhiều bạn có news nhưng cũng chưa biết dùng! hic

Nếu không sử dụng news để chế biến thành thức ăn ngon được thì vào thị trường sẽ vẫn mãi là người đến sau và bị xỏ mũi
    thay đổi nội dung bởi: Jonathan, 06-07-2012 lúc 12:21
    www.tintucdautu.com

Thanks
    221

FA đối vói trader là thế thôi. FA với dân có nghiên cứu hoặc dân làm chính sách nó khác.
    Chắc bác nghĩ FA nó là cái j đó ghê ghớm lắm. Tôi thì ko nghĩ vậy. Trader mình mấy ai đủ trình phân tích sâu về kinh tế, chính trị, xã hội, vv
    Mình chỉ cần biết là market rất hay phản ứng với news rồi dùng PTKT chém nó lấy $ là vui rồi.
    Tôi tìm hết cả đống sách PTKT chả thấy chỗ nào nói WHEN. Lấy Fibo Times mà dùng thấy rõ ràng chẳng logic tí nào so với news.

12. The Following User Says Thank You to littleminer For This Useful Post:

fxhai (06-07-2012)

Thanks
    9,837

Trích Nguyên văn bởi Jonathan Xem bài viết
    Tiêu đề nên là "PTKT hay PTCB - cái nào quan trọng hơn?"
    Mấy cái vụ tranh luận này dễ gây mất hòa khí lắm bác ơi.
    Nhưng thời gian một vài năm trở lại đây, tại các forum nước ngoài thì những cuộc tranh luận như thế không còn quan trọng nữa rồi.
    Vì kiến thức về trading ngày càng được nâng cao, ranh giới giữa traders theo hai trường phái TA/FA đã bị xóa nhòa.
    Hầu như consistent traders bây giờ đều tinh thông cả TA và FA.

Thanks
    9,837

Trích Nguyên văn bởi littleminer Xem bài viết
    FA đối vói trader là thế thôi. FA với dân có nghiên cứu hoặc dân làm chính sách nó khác.
    Chắc bác nghĩ FA nó là cái j đó ghê ghớm lắm. Tôi thì ko nghĩ vậy. Trader mình mấy ai đủ trình phân tích sâu về kinh tế, chính trị, xã hội, vv
    Mình chỉ cần biết là market rất hay phản ứng với news rồi dùng PTKT chém nó lấy $ là vui rồi.
    Tôi tìm hết cả đống sách PTKT chả thấy chỗ nào nói WHEN. Lấy Fibo Times mà dùng thấy rõ ràng chẳng logic tí nào so với news.
    Vậy là bài viết của bác là hoàn chỉnh rồi phải không ạ ?
    Dù sao cũng cám ơn bác.
    Chúc bác thành công.

15. The Following User Says Thank You to fxhai For This Useful Post:

littleminer (06-07-2012)

Thanks
    221

Mấy cái vụ tranh luận này dễ gây mất hòa khí lắm bác ơi.
    Nhưng thời gian một vài năm trở lại đây, tại các forum nước ngoài thì những cuộc tranh luận như thế không còn quan trọng nữa rồi.
    Vì kiến thức về trading ngày càng được nâng cao, ranh giới giữa traders theo hai trường phái TA/FA đã bị xóa nhòa.
    Hầu như consistent traders bây giờ đều tinh thông cả TA và FA.
    Cái nào quan trọng hơn cũng ko vấn đề j. Ai trả lời dc tim hay gan, cái nào quan trọng hơn.
    Quan trọng là mình học hỏi được thêm để ngày càng tinh thông. Cái sai hay cái đúng cái nào cũng có cái cần học hỏi.

17. The Following User Says Thank You to littleminer For This Useful Post:

fxhai (06-07-2012)

Thanks
    239

Trích Nguyên văn bởi littleminer Xem bài viết
    Cái nào quan trọng hơn cũng ko vấn đề j. Ai trả lời dc tim hay gan, cái nào quan trọng hơn.
    Quan trọng là mình học hỏi được thêm để ngày càng tinh thông. Cái sai hay cái đúng cái nào cũng có cái cần học hỏi.
    Thật sự thì mình thuộc trường phái chuyên FA và hoàn toàn không quan tâm đến TA.

Theo mình thị trường có những lúc mua hay bán kỹ thuật (technical Buying/Selling) nhưng nếu phân tích kỹ điều đó mang nhiều yếu tố tâm lý hơn là NDT dựa vào yếu tố PTKT.

Ngoài phân tích News kinh tế và địa chính trị, cái quan trọng nữa là phân tích tâm lý và theo mình thì bỏ hoàn toàn các giải thích bằng mô hình PTKT mới có thể nắm bắt được tâm lý NDT.

Ví dụ:
    Hôm qua khi ECB cut rate, ngay lập tức Gold về mốc 1607 vì NDT cho rằng U sẽ lên giá sau khi bình tâm lại khoảng 5' NDT nhận thấy các biện pháp nới lỏng tiền tệ này về dài hạn gia tăng lạm phát và gold sẽ an toàn hơn là tiền giấy, Gold lại chạy từ 1607 - 1617. Nếu không hiểu vì sao gold đến đó lại up thì chúng ta lại cho rằng: "OH, 1607 là điểm cản nên giá đụng đó quay lại".

Tiếp tục khi số liệu Mỹ ra,........

Tâm lý thị trường, mình tập trung phân tích các yếu tố này. Nhưng như đã nói, điều kiện cần là phải có đầy đủ thông tin nhanh chóng và kịp thời.
    Nhiều người dùng FA đánh mà vẫn chết vì:
    1. Không có đủ thông tin kịp thời ==> phân tích sai
    2. Có đủ thông tin kịp thời, nhưng phân tích không chính xác ==> phân tích sai
    3. Có thông tin nhưng thông tin đến với ta bị trễ 1 quãng thời gian (khi này giá đã phản ứng với news) nhưng ta cứ nghĩ thông tin này mới có ==> SAI

Nhưng quan trọng là họ rơi vào trường hợp nào: do thiếu thông tin kịp thời hay do phân tích sai. Để xác định cái này cũng đã khó rồi, nhưng nếu không xác định được mình sai vì điều gì thì sẽ không bao giờ tiến bộ.

Và theo mình cái sai do thiếu thông tin sẽ được khắc phục nếu mình săn tin một cách chuyên nghiệp bài bản, tổng hợp tin kịp lúc kịp thời, trước khi bước vào phiên giao dịch nào mình sẽ cố gắng vẽ nên bức tranh tâm lý của phiên đó rồi mới bắt đầu phân tích phản ứng của thị trường đối với các tin đã ra, đang ra và sắp ra. Chọn một thời điểm thật thích hợp vào một lệnh và chờ kết quả......
    thay đổi nội dung bởi: Jonathan, 06-07-2012 lúc 14:55
    www.tintucdautu.com

19. The Following User Says Thank You to Jonathan For This Useful Post:

hienryan (18-02-2013)

Thanks
    7

"Hôm qua khi ECB cut rate, ngay lập tức Gold về mốc 1607 vì NDT cho rằng U sẽ lên giá sau khi bình tâm lại khoảng 5' NDT nhận thấy các biện pháp nới lỏng tiền tệ này về dài hạn gia tăng lạm phát và gold sẽ an toàn hơn là tiền giấy, Gold lại chạy từ 1607 - 1617. Nếu không hiểu vì sao gold đến đó lại up thì chúng ta lại cho rằng: "OH, 1607 là điểm cản nên giá đụng đó quay lại"

Đoạn trên giải thích em vẫn chưa thấy thuyết phục lắm, em tưởng nhà đầu tư phải có sẵn các giả định trước khi ra news rồi chứ? sao lại thay đổi sau 5 phút nhận định?

Ví dụ bác thử phân tích như vừa xong gold lại impulse xuống 1 đoạn là do ảnh hưởng của news như thế nào ạ? Em xem trên lịch thì thấy có mỗi cái news release liên quan đến GBP PPI input/output lúc 3h30 pm giờ VN.
    thay đổi nội dung bởi: spykid, 06-07-2012 lúc 17:09

Thanks
    9,837

@ Bác Jonathan

Em không có thắc mắc gì về phân tích của mấy bác chuyên gia Fundamental Analysis cả.
    Em chỉ có một thắc mắc nhỏ : đấy là sau một hồi phân tích thì đột nhiên các bác ấy đưa ra một con số (dự báo).
    Bác có biết con số đó, làm thế nào để có được ? Vì (mấy cái phân tích) và (những con số cụ thể), đâu có cùng hệ quy chiếu ?

Chuyện này giống như chuyện tiếu lâm mà ông bác họ của em vẫn hay pha trò :
    Tôi có hai vết thương trên người, một vết thương ở bụng và một vết thương ở ... Quảng Trị.

Thanks
    9,837

@ Bác Jonathan

Câu hỏi của em là rất nghiêm túc đấy. Bởi vì sau rất nhiều năm, em mới tham gia vào một forum của Việt Nam.
    Và cách dùng từ ngữ chuyên ngành tài chính (đã được Việt hóa) và cách diễn giải của nhiều bác làm em rất khó hiểu.

Ví dụ : "Money Management" được dịch là "Quản lý vốn"

Nếu gọi "Money = vốn" thì sẽ dẫn đến cách hiểu : cái balance trong account, đó chính là toàn bộ số tiền mà traders dự định đầu tư vào forex market.
    Nhưng đúng nguyên nghĩa thì "Money = assets" nghĩa là cái balance đó chỉ đơn thuần là một "tài sản", và chỉ là một phần của toàn bộ số tiền mà traders dự định đầu tư vào forex market.

23. The Following User Says Thank You to fxhai For This Useful Post:

hienryan (18-02-2013)

Banned
    Thanks
    21

Trích Nguyên văn bởi Jonathan Xem bài viết
    Thật sự thì mình thuộc trường phái chuyên FA và hoàn toàn không quan tâm đến TA.

Theo mình thị trường có những lúc mua hay bán kỹ thuật (technical Buying/Selling) nhưng nếu phân tích kỹ điều đó mang nhiều yếu tố tâm lý hơn là NDT dựa vào yếu tố PTKT.

Ngoài phân tích News kinh tế và địa chính trị, cái quan trọng nữa là phân tích tâm lý và theo mình thì bỏ hoàn toàn các giải thích bằng mô hình PTKT mới có thể nắm bắt được tâm lý NDT.

Ví dụ:
    Hôm qua khi ECB cut rate, ngay lập tức Gold về mốc 1607 vì NDT cho rằng U sẽ lên giá sau khi bình tâm lại khoảng 5' NDT nhận thấy các biện pháp nới lỏng tiền tệ này về dài hạn gia tăng lạm phát và gold sẽ an toàn hơn là tiền giấy, Gold lại chạy từ 1607 - 1617. Nếu không hiểu vì sao gold đến đó lại up thì chúng ta lại cho rằng: "OH, 1607 là điểm cản nên giá đụng đó quay lại".

Tiếp tục khi số liệu Mỹ ra,........

Tâm lý thị trường, mình tập trung phân tích các yếu tố này. Nhưng như đã nói, điều kiện cần là phải có đầy đủ thông tin nhanh chóng và kịp thời.
    Nhiều người dùng FA đánh mà vẫn chết vì:
    1. Không có đủ thông tin kịp thời ==> phân tích sai
    2. Có đủ thông tin kịp thời, nhưng phân tích không chính xác ==> phân tích sai
    3. Có thông tin nhưng thông tin đến với ta bị trễ 1 quãng thời gian (khi này giá đã phản ứng với news) nhưng ta cứ nghĩ thông tin này mới có ==> SAI

Nhưng quan trọng là họ rơi vào trường hợp nào: do thiếu thông tin kịp thời hay do phân tích sai. Để xác định cái này cũng đã khó rồi, nhưng nếu không xác định được mình sai vì điều gì thì sẽ không bao giờ tiến bộ.

Và theo mình cái sai do thiếu thông tin sẽ được khắc phục nếu mình săn tin một cách chuyên nghiệp bài bản, tổng hợp tin kịp lúc kịp thời, trước khi bước vào phiên giao dịch nào mình sẽ cố gắng vẽ nên bức tranh tâm lý của phiên đó rồi mới bắt đầu phân tích phản ứng của thị trường đối với các tin đã ra, đang ra và sắp ra. Chọn một thời điểm thật thích hợp vào một lệnh và chờ kết quả......
    Bác này nói đúng nè. Mình trải qua bao nhiêu system indi tùm lum mà vẫn ko ăn thua. Thế là nghỉ. Chuyển qua FA. Qua 1 tuần nay profit tăng lên đều đều. TA vừa nhức đầu mà kết quả ko ra sao

Thanks
    239

Trích Nguyên văn bởi spykid Xem bài viết
    "Hôm qua khi ECB cut rate, ngay lập tức Gold về mốc 1607 vì NDT cho rằng U sẽ lên giá sau khi bình tâm lại khoảng 5' NDT nhận thấy các biện pháp nới lỏng tiền tệ này về dài hạn gia tăng lạm phát và gold sẽ an toàn hơn là tiền giấy, Gold lại chạy từ 1607 - 1617. Nếu không hiểu vì sao gold đến đó lại up thì chúng ta lại cho rằng: "OH, 1607 là điểm cản nên giá đụng đó quay lại"

Đoạn trên giải thích em vẫn chưa thấy thuyết phục lắm, em tưởng nhà đầu tư phải có sẵn các giả định trước khi ra news rồi chứ? sao lại thay đổi sau 5 phút nhận định?

Ví dụ bác thử phân tích như vừa xong gold lại impulse xuống 1 đoạn là do ảnh hưởng của news như thế nào ạ? Em xem trên lịch thì thấy có mỗi cái news release liên quan đến GBP PPI input/output lúc 3h30 pm giờ VN.
    Fed Tung ra 1 bản báo cáo và dự báo dài hơn 1 trang a4, trong vòng 1s giá nhảy hơn 30$, vậy hỏi Bác trong 1s họ đọc hết báo cáo đó sao? Xin thưa họ chỉ xem phần chính nhất, à như là không có qe3. Sau đó học mới đọc hết báo cáo đó và thấy: oh, không có qe3 nhưng vẫn còn 2.5, rát vẫn thấp kỷ lục và Fed sẵn sàn tung ra que nếu Cần thiết thế là giá lại hồi phục hơn chục $.
    www.tintucdautu.com

26. The Following 2 Users Say Thank You to Jonathan For This Useful Post:

hienryan (18-02-2013), spykid (07-07-2012)

Thanks
    239

@ Bác Jonathan

Câu hỏi của em là rất nghiêm túc đấy. Bởi vì sau rất nhiều năm, em mới tham gia vào một forum của Việt Nam.
    Và cách dùng từ ngữ chuyên ngành tài chính (đã được Việt hóa) và cách diễn giải của nhiều bác làm em rất khó hiểu.

Ví dụ : "Money Management" được dịch là "Quản lý vốn"

Nếu gọi "Money = vốn" thì sẽ dẫn đến cách hiểu : cái balance trong account, đó chính là toàn bộ số tiền mà traders dự định đầu tư vào forex market.
    Nhưng đúng nguyên nghĩa thì "Money = assets" nghĩa là cái balance đó chỉ đơn thuần là một "tài sản", và chỉ là một phần của toàn bộ số tiền mà traders dự định đầu tư vào forex market.
    Tiếng anh là rất chuẩn, hiểu từ đó nói gì sẽ tốt hơn là cố dịch sang tiếng Việt.

Các nhà phân tích cơ bản đưa ra số dự đoán dựa trên kiến thức và kinh nghiệm của chính họ là nhiều. Ngoài ra, các dự báo về số liệu vĩ mô được tính toán mô hình chi li.

Còn trong fx, yếu tố tâm lý rất quan trọng và không có mô hình nào dự báo chính xác tâm ký bạn sẽ ra sao sau 5' hay 10' nữa. Tôi cố gắng dự đoán tâm lý thị trường dựa trên các kiến thức và kinh nghiệm đúc kết được ngày qua ngày và cố gắng bắt kịp tâm lý thị trường khi ó thay đổi (như có lúc Gold là risk asset khi lại là safe-haven asset).
    www.tintucdautu.com

Members who have read this thread : 3

Actions :  (View-Readers)

1. Bảo Phong
  2. Imsocool
  3. piit83